Kết quả thị sát của ngành chức năng tỉnh Bình Dương mới đây cho thấy, vẫn còn 9 doanh nghiệp trong Khu công nghiệp Sóng Thần 1 và 2 ở huyện Dĩ An, tỉnh Bình Dương chưa đấu nối vào hệ thống xử lý nước thải tập trung mà xả trộm nước thải chưa xử lý vào hệ thống nước mưa chảy trực tiếp ra kênh Ba Bò.
Đặc biệt, tại huyện Thuận An, địa phương nằm ở hạ lưu của kênh, người dân luôn phải hít thở không khí hôi thối ô nhiễm do tình trạng xả thải bừa bãi này gây ra.
Tại tuyến cống thoát nước mưa của Khu Công nghiệp Sóng Thần vẫn bị ô nhiễm chất hữu cơ nặng, vượt ngưỡng cho phép từ 3,4 – 7,2 lần. Các ngành chức năng đã có văn bản kiến nghị với UBND tỉnh Bình Dương để tiếp tục giám sát, phát hiện xử lý các doanh nghiệp vi phạm môi trường./.
(Theo VOV)